Điều kiện tách thửa, tính thuế tiền sử dụng đất

08/06/2016 | 536 lượt xem

Phương án đầu tư BĐS dưới một tỷ đồng ở Tp.HCM

Tôi có ra phường làm làm thủ tục đóng thuế nhưng mức thuế phải đóng là 1.980.000đ cho 4 năm.Từ năm 2012 đến nay tôi không được đóng. Cho tôi hỏi mức thuế đó có hợp lý không và cách tính thuế như thế nào?
 
Tôi có thể xây hàng rào xung quanh làm ranh giới đất và trồng cây trong đất được không? Mong nhận được tư vấn của luật sư. Xin cảm ơn. 
phamhanh.1987@

dieu-kien-tach-thua-tinh-thue-tien-su-dung-dat

Điều kiện tách thửa, tính thuế tiền sử dụng đất
 
Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN.
 
Thứ nhất: Về diện tích tối thiểu tách thửa.
 
Căn cứ vào Quyết định 25/2016/QĐ-UBND về diện tích tối thiểu được tách thửa đối với từng loại đất trên địa bàn tỉnh Đồng Nai  “Điều 5. Diện tích tối thiểu được phép tách thửa
 
1. Diện tích tối thiểu được tách thửa đối với trường hợp mục đích sử dụng đất trên Giấy chứng nhận phù hợp với mục đích sử dụng đất theo quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng nông thôn (quy hoạch xã nông thôn mới), quy hoạch sản xuất nông nghiệp được phê duyệt;
 
a) Đối với loại đất ở
 
- Các phường thuộc thành phố Biên Hòa: Diện tích tối thiểu được tách thửa lớn hơn hoặc bằng bốn mươi lăm mét vuông (45m2). Trường hợp thửa đất tiếp giáp với đường phố có lộ giới nhỏ hơn hai mươi mét (20m) thì diện tích tối thiểu được tách thửa lớn hơn hoặc bằng ba mươi sáu mét vuông (36m2).
 
- Các xã thuộc thành phố Biên Hòa và các phường thuộc thị xã Long Khánh: Diện tích tối thiểu được tách thửa lớn hơn hoặc bằng năm mươi lăm mét vuông (55m2).
 
- Các xã thuộc thị xã Long Khánh, thị trấn thuộc các huyện và các xã thuộc huyện Nhơn Trạch: Diện tích tối thiểu được tách thửa lớn hơn hoặc bằng sáu mươi lăm mét vuông (65m2).
 
- Các xã còn lại thuộc các huyện: Diện tích tối thiểu được tách thửa lớn hơn hoặc bằng tám mươi mét vuông (80m2).
 
Ngoài mức diện tích tối thiểu được tách thửa theo quy định nêu trên, đối với thửa đất ở tại các đô thị (các phường thuộc thành phố Biên Hòa, các phường thuộc thị xã Long Khánh và các thị trấn thuộc huyện) mà vị trí tiếp giáp với đường phố có lộ giới lớn hơn hoặc bằng hai mươi mét (20m) thì thửa đất tách mới và thửa còn lại phải có bề rộng và bề sâu lớn hơn hoặc bằng bốn phẩy năm mét (4,5m). Những khu vực còn lại (thửa đất tiếp giáp với đường hẻm) hoặc vị trí thửa đất tiếp giáp với đường phố có lộ giới nhỏ hơn hai mươi mét (20m) thì thửa đất tách mới và thửa còn lại phải có bề rộng và bề sâu lớn hơn hoặc bằng bốn mét (4m).
 
b) Đối với đất nông nghiệp
 
Diện tích tối thiểu được phép tách thửa lớn hơn hoặc bằng năm trăm mét vuông (500m2).
 
c) Đối với loại đất phi nông nghiệp không phải là đất ở
 
Việc tách thửa đất chỉ được thực hiện khi đã lập quy hoạch chi tiết xây dựng đối với diện tích lớn hơn hoặc bằng hai héc ta (02 ha), quy hoạch tổng thể đối với diện tích nhỏ hơn hai héc ta (02 ha) và phải có dự án đầu tư phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt, đảm bảo mật độ xây dựng và quy định của cơ quan quản lý về xây dựng. Diện tích tối thiểu được tách thửa không nhỏ hơn diện tích tối thiểu theo quy định tại các Điểm a, b Khoản 1 Điều này.”
 
Việc mua đất tách thửa phải đảm bảo đủ điều kiện về diện tích tối thiểu tách thửa và theo quy hoạch của UBND cấp có thẩm quyền. Do thông tin bạn cung cấp không rõ về vị trí đất, mục đích sử dụng đất nên chúng tôi đưa ra quy định trên để bạn tham khảo. 
 
Thứ hai: Điều kiện về chuyển nhượng quyền sử dụng đất. 
 
Tại Khoản 2 Điều 689 Bộ luật dân sự 2005 quy định:
 
"2. Hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản, có công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật."
 
Ngoài ra, tại Khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013 quy định như sau:
 
"3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:
a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này"
Theo các quy định trên, Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất (mua bán đất đai) thì bắt buộc phải công chứng tại cơ quan có thẩm quyền.
 
Căn cứ Luật Công chứng 2014 và Nghị định 23/2015/NĐ-CP  về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch thì các hợp đồng, giao dịch liên quan đến việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất do các tổ chức hành nghề công chứng có trụ sở trên địa bàn cấp tỉnh nơi có đất công chứng hoặc UBND cấp xã nơi có đất chứng thực. 
 
Thứ ba: Quy định về tính thuế tiền sử dụng đất.
 
Do bạn không nói rõ về mục đích sử dụng đất của bạn là đất gì nên chúng tôi đưa ra quy định để bạn tham khảo.
 
- Đối với đất phi nông nghiệp: Tại khoản 1 Điều 2 Luật thuế sử dụng đất phi nông nghiệp 2010 quy định đối tượng chịu thuế: “Đất ở tại nông thôn, đất ở tại đô thị.”
 
Điều 4 Thông tư số 153/2011/TT-BTC Hướng dẫn về thuế sử dụng đất phi nông nghiệp quy định căn cứ tính thuế như sau:
 
“Căn cứ tính thuế sử dụng đất phi nông nghiệp (SDĐPNN) là diện tích đất tính thuế, giá 1m2  đất tính thuế và thuế suất.”
 
- Đối với đất nông nghiệp:
 
Căn cứ tính thuế sử dụng đất nông nghiệp (điều 5, 6, 7, 8 và 9 Luật thuế sử dụng đất nông nghiệp):
 
- Diện tích: là diện tích giao cho hộ sử dụng đất phù hợp với sổ địa chính nhà nước.
 
- Hạng đất;
 
- Định suất thuế tính bằng kilôgam thóc trên một đơn vị diện tích của từng hạng đất
 

Theo CafeLand